Welcome Guest ( Log In | Register )

Please Read
กระทู้ที่ต้องอ่านและควรรับทราบ

Rule Of HCTF Garden บังคับอ่านทุกคน!!
Rule Rule Of HCTF Garden For Foreign Petals Please Read!!
ประกาศสำคัญ กลีบดอกไม้เข้ามาอ่านกันด้วยนะคะ
กลีบดอกไม้มาแนะนำตัวกันที่นี่ด้วยค่า~ อยากรู้จักทุกคนจัง~
Logo HCTF ไว้ติดรูปกับไฟล์ต่างๆให้เป็นเครดิตสวน~
From Petal To Flower~ ความรู้สึกดีๆ ที่มีต่อ คิมฮีชอล~
Undead Petal รับสมัคร พร้อมสิทธิพิเศษมากมาย

Anoucement
ประกาศต่างๆของสวน

[Pre-Order] 2013-2014 Heechul's Calendar by yuri9doo.com
Let's Celebrate HeeChul Thailand Fanclub 5th Anniversary & New Theam!

• 希News&Trans
  • 希Diary
  • 希Picture
  • 希Media&Sub
  • 希In Thai
  • HCTF
  • SuJu
  • Petal
Instagram Twitter Weibo FanCafe
Heaven HCTF

> [Rule]Flower Translate Forum

:: Rule of Flower Translate Forum ::

1. ตรวจสอบพันธุ์ดอกไม้
ก่อน นำข่าวมาลง ขอให้เหล่า Petal กรุณาเช็คดูก่อนโพสทุกครั้ง ว่าข่าวที่จะนำมาลงนั้นซ้ำหรือไม่ ถ้ามีการลงซ้ำ จะถือเอาข่าวที่งอกออกมาก่อนเป็นหลัก และเด็ดข่าวที่งอกที่หลังออกนะคะ

2.ระบุชื่อดอกให้ชัดเจน
ใน การโพสข่าว ขอให้ระบุหัวข้อข่าวให้ชัดเจน ตรงกับเนื้อข่าวมากที่สุด และใส่วงหัวข้อตามกฎนี้นะคะ
[Trans] : งานที่แปลมาจากสื่อภาษาต่างประเทศ เช่นนิตยสาร รายการโทรทัศน์ วิทยุ บทความบนอินเตอร์เน็ต ฯลฯ
[Fanaccount] : รีพอร์ตเวลาแฟนไปอีเวนท์ต่างๆ แล้วเอามาเขียนเล่าให้ฟัง
[Lyric] : เนื้อเพลง

3.ระบุวันที่ปลูกให้ชัดเจน
ควร ระบุ ปีเดือนวัน ที่เขียนข่าว หรือเขียนข้อมูลนั้นๆ ให้ชัดเจนด้วยนะคะ
สมมติว่าเป็นวันที่ 10 เดือน 7 ปี 1983 ใ้ห้ลงเป็น 830710 แบบนี้นะคะ

4.ปลูกได้ทุกสายพันธุ์
ถ้ายังไม่มีคนแปลก็สามารถนำมาลงเป็นภาษาเกาหลีได้ หรือชอบสายพันธุ์ยุโรปก็สามารถลงที่แปลเป็นภาษาอังกฤษก็ได้นะคะ

5.บอกแหล่งที่มาของดอกไม้ และคนตัดแต่งกิ่งให้ครบถ้วน
กรุณาลงเครดิทของที่มาทุกครั้ง และลงเครดิทคนแปลให้ครบด้วยนะคะ เพื่อเป็นการแสดงความเคารพ ขอบคุณต่อผู้แปล และถือเป็นมารยาททางสังคม และเพื่อไม่ให้โดนตามเผาสวนดอกไม้ในภายหลัง

6.ห้ามแอบเด็ดดอกไม้ของสวนข้างๆ เด็ดขาด
ก่อนนำออกมาควรขออนุญาตผู้ที่แปลก่อน แต่ถ้าไม่ได้รับการอนุญาต ห้ามเอามาลงเด็ดขาด

7.ช่วยกันรดน้ำให้เป็นระบบ
เพื่อป้องกันการแปลงานซ้ำซ้อนกัน เหมือนสาดน้ำใส่สวนเกินพอดีเสียจนดอกไม้เฉา เราจึงอนุญาตให้มีการแปะกระทู้จองเพื่อนำงานแปลมาลงภายหลังเมื่อแปลเสร็จแล้ว โดยข้อปฏิบัติว่าด้วยการ 'จอง' แปลงานมีดังนี้
-ผู้ที่มีความประสงค์จะแปลงาน สามารถตั้งกระทู้ได้ทันทีแม้ว่างานจะยังไม่เสร็จ และขอให้ใส่คำว่า "Translating" ลงในช่อง Topic Description ซึ่งสามารถอีดิตภายหลังได้ เมื่อท่านลงงานแปลของตนเสร็จเรียบร้อยแล้ว
-ผู้ที่จะแปะกระทู้จองเพื่อแปลงาน สามารถจองเพื่อลงงานแปลที่ตนเองเป็นผู้แปลเท่านั้น ไม่อนุญาตให้ตั้งกระทู้จองเพื่อลงงานแปลของผู้อื่น
-กระทู้จองมีอายุสองวัน นับจากเวลาลงกระทู้ หากจองเอาไว้สองวันและผู้โพสท์ยังไม่มาอีดิตกระทู้เพื่อลงบทแปล ทางสวนขอสงวนสิทธิ์ในการลบกระทู้ของท่านเพื่อเปิดโอกาสให้คนอื่นๆ ที่สนใจได้มาแปลหรือนำทรานจากแหล่งอื่นมาลงแทนจ้า

8.ยอมให้คนสวนช่วยกันตัดแต่งกิ่งใบ ถางหญ้า หรือฆ่าแมลง
ทางสวนขอสงวนสิทธิ์ในการเพิ่มเติมคอมเมนท์หรือแก้ไขงานแปลใดๆ ในบอร์ด ในกรณีที่ทางสวนมีต้นฉบับงานแปลอยู่ในมือและพบว่างานแปลมีส่วนผิดเพี้ยนมากเกินไป และอาจก่อให้เกิดความเข้าใจผิดเกี่ยวกับเนื้อหาของบทความชิ้นนั้น

9. ช่วยกันพรวนดินหน่อยนะคะ
สำหรับผู้ที่เข้ามาอ่าน ช่วยโพสขอบคุณและแสดงความคิดเห็นด้วยนะคะ และในการพูดคุย ขอให้ใช้ถ้อยคำที่สุภาพ ห้ามใช้ถ้อยคำหยาบคาย เสียดสี หรือก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท บาดหมางกันโดยเด็ดขาด

ขอบคุณกลีบดอกไม้ทุึกคนที่ให้ความร่วมมือค่ะ ^^

Reply to this topicStart new topic
> [Trans] ถ้าคิมฮีเป็นหัวหน้าวง !
Tonlew_HeeChul
post Apr 8 2010, 11:51 PM
Post #1

กลีบดอกไม้ดอกเดียวบนสวรรค์

Group: ☜Fairy☞ Redirect
Member No.: 8
Nickname:Tonlew

HeeBon: หัวหน้าวง Super Junior คือ Leeteuk ใช่ไหม?
HeeChul: ไม่ใช่, Mr Oil ต่างหาก
HeeBon: Arh~ Mr Oil.. แล้วถ้าเกิดฮีชอลเป็นหัวหน้าวงล่ะ จะเกิดอะไรขึ้นกับเอสเจ?
HeeChul: บางครั้งเราก็เคยคุยเรื่องนี้กันเหมือนกันนะ มันจะเป็นยังไงกะถ้าเกิดชั้นได้เป็นหัวหน้าวง
HeeChul: อันดับแรก คังอินบอกว่า, ‘Oh~ นายน่ะนะ?~ Aiyah’
HeeBon: นายคงเป็นคนที่สมาชิกรับไม่ได้เลยใช่ไหม ฮิฮิ
HeeChul: ดงเฮ ตอบว่า.. “กลุ่มของเราจะจบลง ถ้าฮีชอลเป็นหัวหน้าวง กลุ่มเราจะจบลงทันที.”
“ฮีชอลไม่เคยสนใจคนอื่นเลยว่าเค้าจะเป็นหรือตาย เค้าสนใจแต่ตัวเอง”
“และ วันไหนถ้าพวกเราตื่นสาย เค้าจะไม่ปลุกพวกเราเลย เค้าออกจากบ้านไปคนเดียว”
HeeChul: แต่ฮยอกแจกับซองมิน เค้าจะกลัวๆผมถ้าเกิดผมไปถามเค้าเรื่อง “ถ้าฮีชอลเป็นหัวหน้าวงละ”
ยกตัวอย่างเช่น ถ้าพี่ Tak Jae Hoon ถามว่า “ถ้าฮีชอลเป็นหัวหน้าวงแล้ว มันจะเป็นยังไง?”
ฮยอกแจกับซองมินก็จะมองหน้ากัน แล้วฮยอกแจจะพูดขึ้นมาว่า “OK” ...ซองมินจะบอกว่า “ผมว่ามันโอเคนะ”
ชินดงกับเรียววุคไม่ค่อยสนิทกับผม เรื่องพวกนี้จะไม่มีอยู่ในหัวพวกเค้าเลย
ส่วนเยซอง เวลาผมไปถามเค้า เค้าจะตอบว่า
“มันคืออะไรน่ะ? พี่พูดอะไร ถ้าเกิดมันเป็นยังงั้นจริงๆพวกเราจะไปต่อได้อย่างไรล่ะ?”
ส่วนคิบอม (แอ๊...xD) คิบอมเอาใจผมดีมากมาก.. จริงๆ
เวลาผมถามเค้า “ถ้าฮีชอลเป็นหัวหน้าวงล่ะ”
คิบอมจะยิ้มๆ...
และตอบว่า “พี่... กรุณาเอาตัวเองไปอยู่ในรองเท้าคนอื่นเถอะ” (ประมาณว่า เมิงเลิกปัญญาอ่อนได้แล้ว ไร้สาระ 555555 สุดยอดเลยที่รัก)
Hahahaha
ส่วนซีวอน เค้าเป็นไฮไลท์ของงานเลย เค้าดีมากๆ เวลาผมไปถามเค้าว่า “ถ้าพี่ได้เป็นหัวหน้าวงล่ะ?”
เค้าจะมีท่าทางซีเรียสทันที และตอบว่า “ผมจะเดินตามพี่ครับ”
ซิวอนเค้าเป็นคนอย่างงี้เสมอ
ไม่ว่าผมจะพูดอะไร เค้าจะเข้าใจผมเสมอ... (อะแฮ่ม...-*-)
HeeBon: หัวหน้าวงคือสิ่งสำคัญมากเลยนะเนี่ย..
HeeChul: แล้วไง ผมเหมือนขุดหลุมฝังตัวเองงั้นหรอ?
ยิ่งฟัง(น้องๆ) พูดมากเท่าไหร่ ผมยิ่งโกรธ
ยิ่งพูดมากเท่าไหร่ ผมก็ยิ่งโมโห (555555555 สมน้ำหน้า น้องเค้าพูดเรื่องจริง

ซินเริ่มหน้ากลัว
*
ซิวอนน่ารักมั่ก

--------------------

Now...Kim Hee Chul

Alway...Kim Hee Chul

Forever...Kim Hee Chul
Go to the top of the page

+Quote Post
MykFull
post May 24 2010, 11:51 AM
Post #2

Group: ✿Undead Petal✿
Redirect
From: Sweet Room^^
Member No.: 84
Nickname:Myzdays

พี่ก็ไม่น่าถามอะไรที่น่าจพได้คำตอบ
ออกมาแนวนี้เลยเนอะ
555+พี่นี่น่ากลัวจริงๆเลย
ดีแล้วที่ไม่ได้เป็นหัวหน้าวง
=___=ไม่งั้นท่าทางจะแย่แน่ๆ
แต่พี่วอนน่ารักจริงๆ
ไม่ว่ายังไงก็เข้าข้างพี่ชอลตลอดอ่ะๆ
ขอบคุณค่ะ

MIRACLE in LOVE

+Quote Post
PlAToO
post Jun 9 2010, 02:49 PM
Post #3

กลีบดอกแดนดีไลออน
**

Group: ~ღSuper Petalღ~
Member No.: 277

อ่านะ..ถ้าฮีเป็นหัวหน้าวงจริงๆล่ะ??

จะทำไง??

+Quote Post
kllawze
post Sep 22 2010, 11:33 PM
Post #4

Group: ✿Undead Petal✿
Redirect
Member No.: 725

ถ้าคุณเป็นหัวหน้าวง มันไม่มีคำบรรยายจริงๆ

+Quote Post
Knight_Light
post Mar 24 2011, 05:48 PM
Post #5

♬ Knight ♬

Group: .•:*Planter`*:•.
Redirect
From: ♥ Miracle ♥
Member No.: 823
Nickname:snooker(Noo_NooK)

ฮ่าเห็นด้วยกับน้องๆในวงฮ๋าๆๆๆ

있을꺼야 너를 사랑해 함께해요 그대와 영원히
ฉันจะไปอยู่ตรงนั้น ฉันรักเธอ เราจะอยู่ด้วยกัน เธอและฉัน ตลอดไป
❤ Knight ❤

+Quote Post
MayS
post Apr 19 2011, 03:20 PM
Post #6

กลีบดอกแดนดีไลออน
**

Member No.: 2,199

น้องๆ คงต้องดูแลตัวเองและหัวหน้าวงเลยล่ะ

Kim HeeChul

+Quote Post
sowon k.
post May 27 2011, 09:49 PM
Post #7

กลีบดอกเชอรี่

Member No.: 2,466

ซิวอนเป็นคนดีจริงๆ แอบขำคำตอบของคิบอม แร๊งงงง

ขอบคุณสำหรับทรานค่ะ

+Quote Post
marshmallo
post Mar 20 2013, 08:47 PM
Post #8

กลีบดอกส้ม

From: Bangkok
Member No.: 3,310

แอบจิ้นวอนซินอีกแล้ว

ถึงพี่จะเป็นหัวหน้าวงไม่ได้ แต่ฮยอกแจรู้ว่า suju จะอยู่ไม่ได้ถ้าไม่มีพี่

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

Lo-Fi Version Time is now: 20th August 2019 - 06:47 AM
All Rights reserved 2010 by Heechul Thailand Fanclub | Designed by bunnytoonz