Welcome Guest ( Log In | Register )

Please Read
กระทู้ที่ต้องอ่านและควรรับทราบ

Rule Of HCTF Garden บังคับอ่านทุกคน!!
Rule Rule Of HCTF Garden For Foreign Petals Please Read!!
ประกาศสำคัญ กลีบดอกไม้เข้ามาอ่านกันด้วยนะคะ
กลีบดอกไม้มาแนะนำตัวกันที่นี่ด้วยค่า~ อยากรู้จักทุกคนจัง~
Logo HCTF ไว้ติดรูปกับไฟล์ต่างๆให้เป็นเครดิตสวน~
From Petal To Flower~ ความรู้สึกดีๆ ที่มีต่อ คิมฮีชอล~
Undead Petal รับสมัคร พร้อมสิทธิพิเศษมากมาย

Anoucement
ประกาศต่างๆของสวน

[Pre-Order] 2013-2014 Heechul's Calendar by yuri9doo.com
Let's Celebrate HeeChul Thailand Fanclub 5th Anniversary & New Theam!

• 希News&Trans
  • 希Diary
  • 希Picture
  • 希Media&Sub
  • 希In Thai
  • HCTF
  • SuJu
  • Petal
Instagram Twitter Weibo FanCafe
Heaven HCTF

> [Rule]Flower Translate Forum

:: Rule of Flower Translate Forum ::

1. ตรวจสอบพันธุ์ดอกไม้
ก่อน นำข่าวมาลง ขอให้เหล่า Petal กรุณาเช็คดูก่อนโพสทุกครั้ง ว่าข่าวที่จะนำมาลงนั้นซ้ำหรือไม่ ถ้ามีการลงซ้ำ จะถือเอาข่าวที่งอกออกมาก่อนเป็นหลัก และเด็ดข่าวที่งอกที่หลังออกนะคะ

2.ระบุชื่อดอกให้ชัดเจน
ใน การโพสข่าว ขอให้ระบุหัวข้อข่าวให้ชัดเจน ตรงกับเนื้อข่าวมากที่สุด และใส่วงหัวข้อตามกฎนี้นะคะ
[Trans] : งานที่แปลมาจากสื่อภาษาต่างประเทศ เช่นนิตยสาร รายการโทรทัศน์ วิทยุ บทความบนอินเตอร์เน็ต ฯลฯ
[Fanaccount] : รีพอร์ตเวลาแฟนไปอีเวนท์ต่างๆ แล้วเอามาเขียนเล่าให้ฟัง
[Lyric] : เนื้อเพลง

3.ระบุวันที่ปลูกให้ชัดเจน
ควร ระบุ ปีเดือนวัน ที่เขียนข่าว หรือเขียนข้อมูลนั้นๆ ให้ชัดเจนด้วยนะคะ
สมมติว่าเป็นวันที่ 10 เดือน 7 ปี 1983 ใ้ห้ลงเป็น 830710 แบบนี้นะคะ

4.ปลูกได้ทุกสายพันธุ์
ถ้ายังไม่มีคนแปลก็สามารถนำมาลงเป็นภาษาเกาหลีได้ หรือชอบสายพันธุ์ยุโรปก็สามารถลงที่แปลเป็นภาษาอังกฤษก็ได้นะคะ

5.บอกแหล่งที่มาของดอกไม้ และคนตัดแต่งกิ่งให้ครบถ้วน
กรุณาลงเครดิทของที่มาทุกครั้ง และลงเครดิทคนแปลให้ครบด้วยนะคะ เพื่อเป็นการแสดงความเคารพ ขอบคุณต่อผู้แปล และถือเป็นมารยาททางสังคม และเพื่อไม่ให้โดนตามเผาสวนดอกไม้ในภายหลัง

6.ห้ามแอบเด็ดดอกไม้ของสวนข้างๆ เด็ดขาด
ก่อนนำออกมาควรขออนุญาตผู้ที่แปลก่อน แต่ถ้าไม่ได้รับการอนุญาต ห้ามเอามาลงเด็ดขาด

7.ช่วยกันรดน้ำให้เป็นระบบ
เพื่อป้องกันการแปลงานซ้ำซ้อนกัน เหมือนสาดน้ำใส่สวนเกินพอดีเสียจนดอกไม้เฉา เราจึงอนุญาตให้มีการแปะกระทู้จองเพื่อนำงานแปลมาลงภายหลังเมื่อแปลเสร็จแล้ว โดยข้อปฏิบัติว่าด้วยการ 'จอง' แปลงานมีดังนี้
-ผู้ที่มีความประสงค์จะแปลงาน สามารถตั้งกระทู้ได้ทันทีแม้ว่างานจะยังไม่เสร็จ และขอให้ใส่คำว่า "Translating" ลงในช่อง Topic Description ซึ่งสามารถอีดิตภายหลังได้ เมื่อท่านลงงานแปลของตนเสร็จเรียบร้อยแล้ว
-ผู้ที่จะแปะกระทู้จองเพื่อแปลงาน สามารถจองเพื่อลงงานแปลที่ตนเองเป็นผู้แปลเท่านั้น ไม่อนุญาตให้ตั้งกระทู้จองเพื่อลงงานแปลของผู้อื่น
-กระทู้จองมีอายุสองวัน นับจากเวลาลงกระทู้ หากจองเอาไว้สองวันและผู้โพสท์ยังไม่มาอีดิตกระทู้เพื่อลงบทแปล ทางสวนขอสงวนสิทธิ์ในการลบกระทู้ของท่านเพื่อเปิดโอกาสให้คนอื่นๆ ที่สนใจได้มาแปลหรือนำทรานจากแหล่งอื่นมาลงแทนจ้า

8.ยอมให้คนสวนช่วยกันตัดแต่งกิ่งใบ ถางหญ้า หรือฆ่าแมลง
ทางสวนขอสงวนสิทธิ์ในการเพิ่มเติมคอมเมนท์หรือแก้ไขงานแปลใดๆ ในบอร์ด ในกรณีที่ทางสวนมีต้นฉบับงานแปลอยู่ในมือและพบว่างานแปลมีส่วนผิดเพี้ยนมากเกินไป และอาจก่อให้เกิดความเข้าใจผิดเกี่ยวกับเนื้อหาของบทความชิ้นนั้น

9. ช่วยกันพรวนดินหน่อยนะคะ
สำหรับผู้ที่เข้ามาอ่าน ช่วยโพสขอบคุณและแสดงความคิดเห็นด้วยนะคะ และในการพูดคุย ขอให้ใช้ถ้อยคำที่สุภาพ ห้ามใช้ถ้อยคำหยาบคาย เสียดสี หรือก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท บาดหมางกันโดยเด็ดขาด

ขอบคุณกลีบดอกไม้ทุึกคนที่ให้ความร่วมมือค่ะ ^^

Reply to this topicStart new topic
> [Tran] 140214 I Live Alone - Hong Jinho
Kagaribi no Hana...
post Feb 17 2014, 07:27 AM
Post #1

กลีบดอกไม้ดอกเดียวบนสวรรค์

Group: ஐ~Gardener~ஐ Redirect
Member No.: 4

[Tran] 140214 I Live Alone - Hong Jinho

ข้อความสีน้ำเงินเป็นข้อมูลหรือข้อคิดเห็นเพิ่มเติมของผู้แปล

พิธีกร - จอน ฮยอนมู, โน ฮงชอล, เดฟคอน
ผู้ร่วมรายการ - ฮง จินโฮ, อิม โยฮวาน (โปรเกมเมอร์), คิม ฮีชอล, อี ทูฮี (แฮกเกอร์)
รายการนี้เป็นการติดตามชีวิตของฮง จินโฮที่อาศัยอยู่ตามลำพัง พิธีกรในห้องส่งและจินโฮจะนั่งดูเทปบันทึกภาพการใช้ชีวิตของจินโฮที่ถูกอัดไว้แล้วก็
คุยกัน

รายการจะตัดสลับไปมาระหว่างเหตุการณ์ในเทปกับการพูดคุยในห้องส่ง ช่วงที่เป็นวิดีโอตัวหนังสือจะเป็นสีขาวปกติ แต่ช่วงที่อยู่ในห้องส่งจะใช้ตัวหนังสือ
สีเหลืองนะคะ

บางครั้งที่เป็นวิดีโอบันทึกเหตุการณ์ของจินโฮก็จะมีเสียงบรรยายหรือหน้าจอเล็กของพิ
ธีกรรายการแทรกเข้ามาค่ะ กรณีที่ไม่แน่ใจว่าเป็นเสียงใครจะใส่แค่ "พิธีกร" ค่ะ

(ฮีชอลโทรหาฮง จินโฮที่กำลังเล่นเกมอยู่)
จินโฮ: ไงฮีชอล
พิธีกร: คิม ฮีชอล?
พิธีกร: จริงๆ แล้วเขาสนิทกับฮีชอลมาก

จินโฮ: กับทูฮีแล้วก็โยฮวานฮยอง
พิธีกร: แฮกเกอร์อี ทูฮี?
ฮีชอล: ผมชอบเขามากเลย
จินโฮ: เธอชอบโยฮวานฮยองมากกว่าชั้นเหรอ?
ฮีชอล: (หัวเราะ) ฮยอง ผมจะเป็นอะไรได้ถ้าไม่ใช่คนในท้องที่
พิธีกร: ฮีชอลเป็นคนแถวนี้เหรอ?
พิธีกร: อา.. เขาพักอยู่ใกล้ๆ

ฮีชอล: แน่นอน ผมจะไป ผมจะไม่ไปได้ยังไงเมื่อคง (หมายถึงฮง จินโฮ) ต้องการ ถ้ามีคงกับทูฮีก็ต้องมีฮีชอล สามทหารเสือ!
จินโฮ: โอเค ตกลง งั้นเจอกันราวห้าทุ่ม ชั้นจะโทรหาเธอ ไว้เจอกันตอนนั้นนะ

(จินโฮออกมาจากที่พัก)
จินโฮ: อา หนาวจัง
ฮีชอล: พูดว่าอะไรตอนออกมาน่ะ
จินโฮ: อา หนาวจัง
พิธีกร: อา..ฮีชอลและทูฮี
ฮยอนมู: พวกเขาดูเป็นคนในท้องที่จริงๆ
เดฟคอน: ฮีชอลชอบเตร็ดเตร่อยู่แถวนี้เหมือนกัน

(เข้าไปในร้านเหล้า หลังจากชนแก้วกัน)
ฮีชอล: ขอให้พวกเรามีสุขภาพที่ดีในปีนี้ แล้วก็หาแฟนให้ได้ด้วย ฮยองอยู่ในช่วงอายุที่ควรจะแต่งงานแล้วนะ
จินโฮ: ชั้น? ชั้นยังมีเวลาอีกเยอะแยะ
ฮีชอล: อา.. ผมอยากมีแฟน
จินโฮ: พอโยฮวานฮยองตามมาทีหลัง...
พิธีกร: อา.. อิม โยฮวาน
จินโฮ: ฮีชอลอยากจะพบโยฮวานสักครั้งจริงๆ

ฮีชอล: ผมไม่สามารถพูดทุกสิ่งออกมาต่อหน้าคนที่ผมชอบ
จินโฮ: งั้นนายต้องเกลียดชั้นแน่ๆ เลย
ฮีชอล: ฮยอง...
จินโฮ: ครั้งแรกที่นายเจอชั้น นายก็แบบ "โฮ้ลลล"
ทูฮี: นายชอบโยฮวานฮยองเพราะนายดูเกมที่เขาแข่งเหรอ?
ฮีชอล: ใช่ เพราะ...
ทูฮี: โยฮวานฮยองน่ะเยี่ยมที่สุด
ฮีชอล: ตอนผมอยู่ไฮสกูล Terran มันแย่มากๆ
ทูฮี: ใช่ มันเป็นขยะชัดๆ
ฮีชอล: แล้วคนที่ถูกเรียกว่าอิม โยฮวานก็ปรากฏตัวขึ้น อา..
ทูฮี: เกมของโยฮวานฮยองสนุก ไม่ว่าเขาจะชนะหรือแพ้ก็ตาม
ฮีชอล: ผมดูเสมอเลย
คำบรรยาย จินโฮ: แล้วเกมที่ชั้นแข่งล่ะ

ฮยอนมู: คุณไม่เคยชนะโยฮวานเลยเหรอ?
จินโฮ: แน่นอน ไม่เคย คะแนนจากการแข่งของเราต่างกันไม่มากนัก แต่ผมแค่แพ้อยู่เรื่อยเวลาพวกเราเจอกันในรอบชิงของการแข่งเกือบทุกที่ ภาพพจน์ของผมก็เลยกลายเป็นว่า จินโฮเทียบกับโยฮวานไม่ได้
เดฟคอน: เป็นที่สองอยู่เสมอ ภาพพจน์แบบนั้น
จินโฮ: มันให้ความรู้สึกเหมือนเป็นตราประทับที่คอยติดตามผมไปทุกที่ ผมอยากให้เขาหยุดไล่ตามผมเสียที
(พิธีกรหัวเราะ) ผมอยากให้เขาหายไปซะ
ฮยอนมู: คุณอยากจะลบตราประทับนั่นทิ้งซะ
ฮงชอล: โยฮวานพึ่งจะเปลี่ยนจากการเป็นนักเล่นเกมมือโปรไปเป็นโปรด้านโปกเกอร์
จินโฮ: ใช่ เขาประกาศออกมาแล้ว
เดฟคอน: โอ้... คิดว่ายังไงถ้าจะไปเล่นโปกเกอร์
ฮยอนมู: ไปที่นั่นแล้วก็แก้แค้น
จินโฮ: ที่จริงแล้วผมมั่นใจมากว่าตอนนี้ผมดีกว่าโยฮวาน
ฮงชอล: ในการเล่นโปกเกอร์หรือเกมออนไลน์?
จินโฮ: ทุกอย่าง ผมก็แค่อยู่ในระดับที่ต่างออกไป
(ทุกคนหัวเราะ)

calendar

Credit: http://www.youtube.com/watch?v=1nU_IoWEAhQ
English to Thai: Kagaribi no Hanabira@HeeChulThaiFan
Take out with full credit!!!

--------------------
Go to the top of the page

+Quote Post
HeeKyung
post Feb 17 2014, 07:43 PM
Post #2

Group: .•:*Planter`*:•.
Redirect
From: ข้างเตียงเกิงชอล
Member No.: 1,007
Nickname:Mild

แปะป้าบบบบบบบบบบ

---------------------------------------------

อื้อหือ ยาวสุดๆ

ก๊งนี้นี่คุยกันแบบว่าเข้าใจยากจริงๆ

เดี๋ยวก็เกมส์ เดี๋ยวก็แหย่คนอื่นไปเรื่อย

อิจฉาคนมีแฟนหรอเมน 55555

ไม่ต้องอิจฉาหรอกน่า มีอันนาอยู่ทั้งคน คึคึ ~

ขอบคุณค้า ^^

This post has been edited by HeeKyung: Feb 17 2014, 07:54 PM

--------------------
My Fiction
[SF] Paparazzi - HanChul END
[SF] A - HanChul END
[SF] Dr. Feel good - HanChul END

+Quote Post
believe13forever
post Feb 17 2014, 08:59 PM
Post #3

กลีบดอกส้ม

Group: ~ღSuper Petalღ~
Member No.: 2,576

ขอบคุณสำหรับทรานนะคะ ^^

+Quote Post
siinely
post Feb 17 2014, 09:40 PM
Post #4

กลีบดอกแดนดีไลออน
**

Member No.: 3,446

ดูในวีดีโอพี่ฮีน่ารักมากเลย

ขอบคุณที่แปลมาให้นะคะ

+Quote Post
แมวบุ่นโข่
post Feb 18 2014, 09:53 AM
Post #5

Group: ✿Undead Petal✿
Redirect
Member No.: 43

แลดูยาว แต่ยังมองหาสาระอยู่ เห็นบ่นแต่เรื่องแฟนๆๆ

เลิกติดเกมส์ให้ได้ก่อน แล้วก็วีก้อทแมรี่ก็ขอให้สมหวังนะจ้ะ

+Quote Post
fernnynew
post Feb 19 2014, 01:24 PM
Post #6

Group: ✿Undead Petal✿
Redirect
Member No.: 77

ขอบคุณมากนะคะที่แชร์

+Quote Post
B@iPlew
post Feb 24 2014, 03:13 AM
Post #7

กลีบดอกไม้บนยอดผา

Member No.: 187

เอิ่มมมมมม ที่รักบ่นตลอดทุกรายการว่าอยากมีแฟน

คือถ้าหยุดเล่นเกมส์ได้แฟนก็จะมาเรื่อยๆไม่ขาดเลยแหละ คิดว่านะ

แอบงงเบาๆว่าเค้าคุยไรกันหว่า 555

ขอบคุณค่ะ

+Quote Post
PrettyBelle
post Feb 28 2014, 07:39 PM
Post #8

Member No.: 1,638

นี่เป็นรายการของเกมเมอร์เลยนะเนี่ย

คุณฮีมีเพื่อนแทบทุกวงการแล้วนะ

ขอบคุณสำหรับทรานยาว ๆ นะคะ

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
1 User(s) are reading this topic (1 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

Lo-Fi Version Time is now: 18th September 2019 - 04:52 AM
All Rights reserved 2010 by Heechul Thailand Fanclub | Designed by bunnytoonz